Kifin Ruwa | Dokar canza ruwa ta tafkin jatan lande don inganta ƙimar rayuwa ta jatan lande

Don ɗagawajatan lande, dole ne ka fara ɗaga ruwa. A cikin dukkan tsarin kiwon jatan lande, daidaita ingancin ruwa yana da matuƙar muhimmanci. Ƙara da canza ruwa ɗaya ce daga cikin hanyoyi mafi sauƙi don daidaita ingancin ruwa. Shin tafkin jatan lande zai canza ruwa? Wasu mutane suna cewa jatan lande yana da rauni sosai. Canza kashin baya don ƙarfafa jatan lande zuwa harsashi yakan raunana jikinsu kuma yana iya kamuwa da cututtuka. Wasu kuma suna cewa ba zai yiwu a daina canza ruwan ba. Bayan dogon lokaci na ɗagawa, ingancin ruwan yana da ƙarfi, don haka dole ne mu canza ruwan. Shin ya kamata in canza ruwan yayin da nake kiwon jatan lande? Ko kuma a wane yanayi ne za a iya canza ruwan kuma a wane yanayi ba za a iya canza ruwan ba?

Penaeus vannamei Kofin Kifi

Za a cika sharuɗɗa biyar don canza ruwa mai ma'ana

1. Jatan lande ba sa cikin lokacin kololuwarharsashi, kuma jikinsu yana da rauni a wannan matakin don guje wa matsananciyar damuwa;

2. Jatan lande yana da lafiyayyen jiki, kuzari mai kyau, ciyarwa mai ƙarfi kuma babu wata cuta;

3. An tabbatar da cewa tushen ruwan yana da kyau, yanayin ingancin ruwan teku yana da kyau, ma'aunin zahiri da sinadarai sun yi daidai, kuma babu bambanci sosai daga gishiri da zafin ruwan a cikin tafkin jatan lande;

4. Jikin ruwan tafkin na asali yana da ɗanɗanon haihuwa, kuma algae suna da ƙarfi sosai;

5. Ana tace ruwan shiga ta hanyar raga mai kauri domin hana kifaye iri-iri na daji da maƙiya shiga tafkin jatan lande.

Yadda ake zubar da ruwa da canza shi a kimiyyance a kowane mataki

1) Matakin kiwo na farko. Gabaɗaya, ana ƙara ruwa ne kawai ba tare da magudanar ruwa ba, wanda zai iya inganta zafin ruwan a cikin ɗan gajeren lokaci kuma ya samar da isassun ƙwayoyin cuta da algae masu amfani.

Lokacin ƙara ruwa, ana iya tace shi da layuka biyu na allo, tare da raga 60 don layin ciki da raga 80 don layin waje, don hana ƙwayoyin maƙiya da ƙwai na kifi shiga tafkin jatan lande. A zuba ruwa na tsawon 3-5cm kowace rana. Bayan kwanaki 20-30, zurfin ruwan zai iya kaiwa mita 1.2-1.5 a hankali daga 50-60cm na farko.

2) Kiwo na matsakaicin lokaci. Gabaɗaya, idan yawan ruwan ya wuce 10cm, bai dace a canza allon tacewa don cire ƙazanta kowace rana ba.

3) Matakin haihuwa daga baya. Domin ƙara iskar oxygen da ke narkewa a ƙasan ƙasa, ya kamata a daidaita ruwan tafkin a mita 1.2. Duk da haka, a watan Satumba, zafin ruwan ya fara raguwa a hankali, kuma za a iya ƙara zurfin ruwan yadda ya kamata don kiyaye yanayin zafin ruwan ya kasance daidai, amma canjin ruwa na yau da kullun ba zai wuce santimita 10 ba.

Ta hanyar ƙara da canza ruwa, za mu iya daidaita gishiri da sinadarin gina jiki na ruwa a cikin tafkin jatan lande, sarrafa yawan algae guda ɗaya, daidaita bayyananniya, da kuma ƙara yawan iskar oxygen da ke narkar da ruwa a cikin tafkin jatan lande. A lokacin zafi mai yawa, canza ruwa zai iya sanyaya. Ta hanyar ƙara da canza ruwa, pH na ruwa a cikin tafkin jatan lande za a iya daidaita shi kuma za a iya rage yawan abubuwan guba kamar hydrogen sulfide da ammonia nitrogen, don samar da kyakkyawan yanayin rayuwa don ci gaban jatan lande.


Lokacin Saƙo: Mayu-09-2022