Amfanin Betaine a cikin Abincin Dabbobi

Ɗaya daga cikin shahararrun amfani da betaine a cikin abincin dabbobi shine adana kuɗin ciyarwa ta hanyar maye gurbin choline chloride da methionine a matsayin mai ba da gudummawar methyl a cikin abincin kaji. Bayan wannan amfani, ana iya ƙara betaine a saman don amfani da dama a cikin nau'ikan dabbobi daban-daban. A cikin wannan labarin mun bayyana abin da ya ƙunsa.

Betaine yana aiki a matsayin osmoregulator kuma ana iya amfani da shi don rage mummunan tasirin damuwa na zafi da coccidiosis. Saboda betaine yana tasiri ga ajiyar kitse da furotin, ana iya amfani da shi don inganta ingancin gawa da rage hanta mai kitse. Labarai uku na baya-bayan nan na bita akan layi akan AllAboutFeed.net sun yi bayani dalla-dalla kan waɗannan batutuwa tare da cikakken bayani game da nau'ikan dabbobi daban-daban (layers, shuka da shanun kiwo). A cikin wannan labarin, mun taƙaita waɗannan aikace-aikacen.

Sauya Methionine-choline

Rukunin methyl suna da matuƙar muhimmanci a cikin metabolism na dukkan dabbobi, haka nan, dabbobi ba za su iya haɗa ƙungiyoyin methyl ba don haka suna buƙatar karɓar su a cikin abincinsu. Ana amfani da rukunun methyl a cikin halayen methylation don sake haɗa methionine, da kuma ƙirƙirar mahadi masu amfani kamar carnitine, creatine, da phosphatidylcholine ta hanyar hanyar S-adenosyl methionine. Don samar da ƙungiyoyin methyl, ana iya haɗa choline zuwa betaine a cikin mitochondria (Siffa ta 1). Bukatun abinci na choline za a iya rufe su daga choline da ke cikin kayan amfanin gona (na kayan lambu) da kuma ta hanyar haɗa phosphatidylcholine da choline da zarar akwai S-adenosyl methionine. Sake farfaɗo da methionine yana faruwa ne ta hanyar bayar da ɗaya daga cikin ƙungiyoyin methyl guda uku ga homocysteine, ta hanyar enzyme betaine-homocysteine ​​methyltransferase. Bayan bayar da gudummawar ƙungiyar methyl, ƙwayar dimethylglycine (DMG) ɗaya ta rage, wadda aka mayar da ita zuwa glycine. An nuna cewa ƙarin Betaine yana rage matakan homocysteine ​​yayin da yake haifar da ƙaramin ƙaruwa na matakan serine da cysteine ​​na plasma. Wannan ƙarfafawar sake-methylation na homocysteine ​​da ke dogara da betaine da raguwar homocysteine ​​na plasma za a iya kiyaye shi matuƙar an sha ƙarin betaine. Gabaɗaya, nazarin dabbobi ya nuna cewa betaine na iya maye gurbin choline chloride da ingantaccen aiki kuma zai iya maye gurbin wani ɓangare na jimlar methionine na abinci, wanda ke haifar da abinci mai rahusa, yayin da yake ci gaba da aiki.

Asarar tattalin arziki na matsin lamba na zafi

Ƙara yawan kuɗaɗen makamashi don rage wa jiki damuwa daga zafi na iya haifar da mummunan lahani ga samar da abinci ga dabbobi. Misali, tasirin damuwa a cikin shanun kiwo yana haifar da asarar tattalin arziki na sama da €400 a kowace saniya/shekara saboda raguwar yawan madara. Kaji masu kwanciya suna nuna ƙarancin aiki kuma suna shuka a cikin damuwa a cikin zafi suna rage yawan abincin da suke ci, suna haifar da ƙananan 'ya'yan itace kuma suna da ƙaruwar yayewa zuwa tazara ta oestrus. Betaine, kasancewarsa dipolar zwitterion kuma yana narkewa sosai a cikin ruwa na iya aiki azaman osmoregulator. Yana ƙara ƙarfin riƙe ruwa na hanji da tsokoki ta hanyar riƙe ruwa a kan matakin maida hankali. Kuma yana inganta aikin famfon ionic na ƙwayoyin hanji. Wannan yana rage kashe kuzari, wanda za'a iya amfani da shi don aiki.Tebur 1yana nuna taƙaitaccen gwaje-gwajen damuwa na zafi kuma an nuna fa'idodin betaine.

Gabaɗaya yanayin amfani da betaine a lokacin damuwa mai zafi shine yawan cin abinci, inganta lafiya da kuma ingantaccen aikin dabbobi.

Halayen yanka

Betaine wani samfuri ne da aka sani da inganta halayen gawa. A matsayin mai bayar da methyl, yana rage yawan methionine/cysteine ​​don rage kitse a jiki, don haka yana ba da damar haɓaka yawan furotin. A matsayin mai bayar da methyl mai ƙarfi, betaine kuma yana ƙara yawan carnitine. Carnitine yana da hannu wajen jigilar kitse zuwa mitochondria don iskar shaka, yana ba da damar rage yawan kitse a cikin hanta da gawa. A ƙarshe, ta hanyar osmoregulation, betaine yana ba da damar riƙe ruwa mai kyau a cikin gawa.Tebur na 3ya taƙaita adadi mai yawa na gwaje-gwajen da ke nuna daidaiton martani ga abincin betaine.

Kammalawa

Betaine yana da aikace-aikace daban-daban ga nau'ikan dabbobi daban-daban. Ba wai kawai tanadin kuɗi na abinci ba, har ma ana iya samun haɓaka aiki ta hanyar haɗa betaine a cikin tsarin abinci da ake amfani da shi a yau. Wasu daga cikin aikace-aikacen ba a san su sosai ba ko kuma ana amfani da su sosai. Duk da haka, suna nuna gudummawa ga ƙaruwar aikin dabbobi (masu yawan samar da su) waɗanda ke fuskantar ƙalubalen yau da kullun kamar damuwa ta zafi, hanta mai kitse da coccidiosis.

CAS07-43-7


Lokacin Saƙo: Oktoba-27-2021