Ana gudanar da kiwon aladu na zamani da inganta su bisa ga buƙatun ɗan adam. Manufar ita ce a sa aladu su rage cin abinci, su girma da sauri, su samar da abinci mai yawa, sannan su sami nama mai laushi. Yana da wuya muhallin halitta ya cika waɗannan buƙatu, don haka ya zama dole a yi aiki mai kyau a muhallin wucin gadi!
Sanyaya da adana zafi, kula da danshi na busasshe, tsarin najasa, ingancin iska a gidan dabbobi, tsarin jigilar kayayyaki, tsarin ciyarwa, ingancin kayan aiki, kula da samarwa, ciyarwa da abinci mai gina jiki, fasahar kiwo da sauransu duk suna shafar aikin samarwa da yanayin lafiyar aladu.
Yanayin da muke ciki a yanzu shi ne cewa ana samun karuwar annobar alade, ana samun alluran rigakafi da magungunan dabbobi, kuma yana da wahala a yi kiwon aladu. Gonakin aladu da yawa har yanzu ba su da riba ko ma asara yayin da kasuwar aladu ta kai matsayi mafi girma kuma ta daɗe tana wanzuwa.
To, ba za mu iya yin kasa a gwiwa ba sai dai mu yi tunani a kan ko hanyar da ake bi a yanzu don magance cutar annoba ta alade daidai ce ko kuma ko alkiblar ba daidai ba ce. Muna buƙatar yin tunani a kan tushen cutar a masana'antar alade. Shin saboda ƙwayar cuta da ƙwayoyin cuta suna da ƙarfi sosai ko kuma tsarin aladu yana da rauni sosai?
Don haka yanzu masana'antar tana ƙara mai da hankali kan aikin garkuwar jiki na aladu marasa takamaiman aiki!
Abubuwan da ke shafar aikin garkuwar jiki mara takamaiman aladu:
1. Abinci Mai Gina Jiki
A cikin tsarin kamuwa da cuta mai cututtuka, tsarin garkuwar jiki na dabbobi yana aiki, jiki yana haɗa yawan cytokines, abubuwan sinadarai, sunadaran lokaci mai tsanani, ƙwayoyin rigakafi na rigakafi, da sauransu, ƙimar metabolism yana ƙaruwa sosai, samar da zafi yana ƙaruwa kuma zafin jiki yana ƙaruwa, wanda ke buƙatar abinci mai gina jiki mai yawa.
Da farko, ana buƙatar adadi mai yawa na amino acid don haɗa sunadarai, ƙwayoyin rigakafi da sauran abubuwa masu aiki a cikin matakin gaggawa, wanda ke haifar da ƙaruwar asarar furotin a jiki da fitar da nitrogen. A cikin tsarin kamuwa da cuta mai cututtuka, wadatar amino acid galibi yana faruwa ne sakamakon lalacewar furotin a jiki saboda sha'awar dabbobi da abincin da suke ci yana raguwa sosai ko ma azumi. Ingantaccen metabolism zai ƙara buƙatar bitamin da abubuwan da ke cikinsa ba makawa.
A gefe guda kuma, ƙalubalen cututtukan annoba yana haifar da damuwa ta oxidative a cikin dabbobi, yana samar da adadi mai yawa na free radicals da kuma ƙara yawan amfani da antioxidants (VE, VC, Se, da sauransu).
A cikin ƙalubalen cututtukan annoba, tsarin metabolism na dabbobi yana ƙaruwa, buƙatar abinci mai gina jiki yana ƙaruwa, kuma rarrabawar sinadaran dabbobi yana canzawa daga girma zuwa rigakafi. Waɗannan halayen metabolism na dabbobi suna da nufin tsayayya da cututtukan annoba da kuma rayuwa gwargwadon iko, wanda shine sakamakon juyin halitta na dogon lokaci ko zaɓin halitta. Duk da haka, a ƙarƙashin zaɓin wucin gadi, tsarin metabolism na aladu a cikin ƙalubalen cututtukan annoba yana karkata daga hanyar zaɓin halitta.
A cikin 'yan shekarun nan, ci gaban kiwon alade ya inganta ƙarfin girma na aladu da kuma yawan girman nama marar kitse. Da zarar irin waɗannan aladu suka kamu da cutar, yanayin rarraba abinci mai gina jiki da ake da shi yana canzawa zuwa wani mataki: sinadaran da aka ware wa tsarin garkuwar jiki suna raguwa kuma sinadaran da aka ware wa girma suna ƙaruwa.
A cikin yanayi mai kyau, wannan yana da amfani a zahiri don inganta aikin samarwa (ana yin kiwon alade a ƙarƙashin yanayi mai kyau), amma idan aka fuskanci ƙalubalen cututtukan annoba, irin waɗannan aladu suna da ƙarancin rigakafi da mace-mace fiye da tsoffin nau'ikan (aladu na gida a China suna girma a hankali, amma juriyarsu ga cutar ta fi ta ƙasashen waje ta zamani).
Ci gaba da mai da hankali kan zaɓin inganta aikin ci gaba ya canza yanayin rarraba abubuwan gina jiki, wanda dole ne ya sadaukar da ayyuka banda girma. Saboda haka, kiwon aladu marasa kiba waɗanda ke da ƙarfin samarwa mai yawa dole ne ya samar da babban matakin abinci mai gina jiki, musamman a cikin ƙalubalen cututtukan annoba, don tabbatar da wadatar abinci mai gina jiki, don samun isassun abubuwan gina jiki don rigakafi, kuma aladu za su iya shawo kan cututtukan annoba.
Idan aka samu ƙarancin kiwo a gonakin alade ko kuma matsalar tattalin arziki a gonakin alade, a rage wadatar abinci ga aladu. Da zarar annobar ta bulla, sakamakon zai iya zama bala'i.
2. Damuwa
Damuwa tana lalata tsarin mucous na aladu kuma tana ƙara haɗarin kamuwa da cuta a cikin aladu.
Damuwayana haifar da ƙaruwar iskar oxygen mai ɗauke da sinadarai masu guba kuma yana lalata iskar da ke shiga tantanin halitta. Ƙarfin membrane na tantanin halitta ya ƙaru, wanda hakan ya fi taimakawa wajen shigar ƙwayoyin cuta cikin ƙwayoyin halitta; Damuwa tana haifar da tashin hankali na tsarin adrenal medullary mai kama da na sympathetic, ci gaba da matsewar tasoshin visceral, ischemia na mucosal, raunin hypoxic, zaizayar gyambon ciki; Damuwa tana haifar da rashin daidaituwar metabolism, ƙaruwar abubuwan acidic na cikin ƙwayoyin halitta da lalacewar mucosa da ƙwayoyin halitta ke haifarwa; Damuwa tana haifar da ƙaruwar fitar glucocorticoid kuma glucocorticoid yana hana sake farfaɗowar ƙwayoyin mucosa.
Damuwa tana ƙara haɗarin guba a cikin aladu.
Abubuwa daban-daban na damuwa suna sa jiki ya samar da adadi mai yawa na radicals marasa iskar oxygen, waɗanda ke lalata ƙwayoyin endothelial na jijiyoyin jini, suna haifar da tarin granulocyte a cikin jijiyoyin jini, suna hanzarta samuwar ƙananan thrombosis da lalacewar ƙwayoyin endothelial, suna sauƙaƙa yaɗuwar ƙwayoyin cuta, kuma suna ƙara haɗarin gubar jiki.
Damuwa tana rage juriyar jiki kuma tana ƙara haɗarin rashin kwanciyar hankali a cikin aladu.
A gefe guda, tsarin endocrine yayin damuwa zai hana tsarin garkuwar jiki, kamar glucocorticoid yana da tasirin hana aiki na garkuwar jiki; A gefe guda kuma, ƙaruwar iskar oxygen da abubuwan da ke haifar da kumburi da damuwa ke haifarwa za su lalata ƙwayoyin garkuwar jiki kai tsaye, wanda ke haifar da raguwar adadin ƙwayoyin garkuwar jiki da kuma rashin isasshen fitar da interferon, wanda ke haifar da rage garkuwar jiki.
Takamaiman bayyanar raguwar garkuwar jiki mara takamaiman:
● najasar ido, tabo masu yagewa, zubar jini a baya da sauran matsaloli uku masu datti
Zubar jini a baya, tsofaffin fata da sauran matsaloli suna nuna cewa tsarin garkuwar jiki na farko, saman jiki da kuma shingen mucous sun lalace, wanda ke haifar da sauƙin shigar ƙwayoyin cuta cikin jiki.
Ma'anar plaque na lacrimal shine cewa glandar lacrimal tana ci gaba da fitar da hawaye don hana ƙarin kamuwa da cuta ta hanyar lysozyme. Plaque na lacrimal yana nuna cewa aikin shingen garkuwar mucosal na gida akan saman ido ya ragu, kuma ba a cire kwayar cutar gaba ɗaya ba. Hakanan ya nuna cewa ɗaya ko biyu daga cikin furotin na SIgA da ƙarin furotin a cikin mucous na ido bai isa ba.
● lalacewar aikin shuka
Yawan kawar da shukar da aka ajiye ya yi yawa, shukar da ke da juna biyu tana zubar da ciki, tana haihuwar jarirai da ba su da rai, gawarwaki, ƙananan aladu, da sauransu;
Tsawon lokacin da za a ɗauka a lokacin da za a sake yin fitsari bayan an yaye nono; Ingancin madarar da ake samu daga jarirai masu shayarwa ya ragu, garkuwar jikin jarirai ba ta da kyau, samar da madarar ba ta da sauri, kuma yawan gudawa yana da yawa.
Akwai tsarin mucosal a dukkan sassan mucosal na shuka, ciki har da nono, hanyar narkewar abinci, mahaifa, hanyar haihuwa, bututun koda, glandar fata da sauran submucosa, wanda ke da aikin shinge na garkuwar jiki mai matakai da yawa don hana kamuwa da cututtukan ƙwayoyin cuta.
Dauki ido a matsayin misali:
① Tarin ƙwayoyin epithelial na ido da abubuwan da ke cikinsa na lipid da ruwa suna samar da shinge na zahiri ga ƙwayoyin cuta.
②Maganin ƙwayoyin cutaSinadaran da gland ke fitarwa a cikin epithelium na mucosa na ido, kamar hawayen da glandar lacrimal ke fitarwa, suna dauke da adadi mai yawa na lysozyme, wanda zai iya kashe kwayoyin cuta da hana yaduwar kwayoyin cuta, sannan ya samar da shingen sinadarai ga kwayoyin cuta.
③ Macrophages da ƙwayoyin halitta na NK da ke yaɗuwa a cikin ruwan nama na ƙwayoyin epithelial na mucosal na iya lalata ƙwayoyin cuta da kuma cire ƙwayoyin da ƙwayoyin cuta suka kamu da su, suna samar da shingen ƙwayoyin rigakafi.
④ Kariyar mucosal ta gida ta ƙunshi immunoglobulin SIgA da ƙwayoyin plasma ke fitarwa waɗanda aka rarraba a cikin kyallen haɗin gwiwa na Layer na subepithelial na mucosa na ido da kuma furotin mai dacewa daidai da adadinsa.
Na gidagarkuwar jiki ta mucosayana taka muhimmiyar rawa a cikinKariyar garkuwar jiki, wanda a ƙarshe zai iya kawar da ƙwayoyin cuta, ya inganta murmurewa daga cututtuka da kuma hana sake kamuwa da cuta.
Tsoffin fata da kuma raunukan da suka yi wa shukar suna nuna lalacewar garkuwar jikinta gaba ɗaya!
Ka'ida: daidaitaccen abinci mai gina jiki da tushe mai ƙarfi; Kare hanta da kuma tsarkake jiki don inganta lafiya; Rage damuwa da daidaita muhallin ciki; Rigakafi mai ma'ana don hana cututtukan ƙwayoyin cuta.
Me yasa muke ba da muhimmanci ga kariyar hanta da kuma kawar da gubobi wajen inganta garkuwar jiki ba tare da wani takamaiman magani ba?
Hanta tana ɗaya daga cikin membobin tsarin shingen garkuwar jiki. Kwayoyin garkuwar jiki na asali kamar macrophages, ƙwayoyin NK da NKT sune suka fi yawa a cikin hanta. Macrophages da lymphocytes a cikin hanta sune mabuɗin garkuwar jiki da garkuwar jiki ta humoral bi da bi! Hakanan shine asalin ƙwayar rigakafi mara takamaiman tsari! Kashi sittin cikin ɗari na macrophages a cikin jiki duka suna taruwa a cikin hanta. Bayan shiga hanta, yawancin antigens daga hanji za a haɗiye su kuma a share su ta hanyar macrophages (ƙwayoyin Kupffer) a cikin hanta, kuma koda za ta tsarkake ƙaramin ɓangare; Bugu da ƙari, yawancin ƙwayoyin cuta, hadaddun antigen na ƙwayoyin cuta da sauran abubuwa masu cutarwa daga zagayawar jini ƙwayoyin Kupffer za su haɗiye su kuma su share su don hana waɗannan abubuwa masu cutarwa daga lalata jiki. Sharar guba da hanta ta tsarkake tana buƙatar a fitar da ita daga bile zuwa hanji, sannan a fitar da ita daga jiki ta hanyar najasa.
A matsayin cibiyar canza yanayin abinci mai gina jiki, hanta tana taka muhimmiyar rawa wajen sauya yanayin abinci mai gina jiki cikin sauƙi!
A ƙarƙashin damuwa, aladu za su ƙara yawan metabolism da inganta ƙarfin hana damuwa na aladu. A cikin wannan tsari, free radicals a cikin aladu za su ƙaru sosai, wanda zai ƙara nauyin aladu kuma ya haifar da raguwar garkuwar jiki. Samar da free radicals yana da alaƙa mai kyau da ƙarfin metabolism na makamashi, wato, ƙara yawan metabolism na jiki, ƙarin free radicals za a samar. Yayin da metabolism na gabobi ya ƙaru, mafi sauƙi da ƙarfi za su fuskanci hare-hare daga free radicals. Misali, hanta tana ɗauke da nau'ikan enzymes iri-iri, waɗanda ba wai kawai ke shiga cikin metabolism na carbohydrates, sunadarai, mai, bitamin da hormones ba, har ma suna da ayyukan tsarkakewa, fitar da abubuwa, fitar da abubuwa, coagulation da rigakafi. Yana samar da ƙarin free radicals kuma yana da illa ga free radicals.
Saboda haka, domin inganta garkuwar jiki wadda ba ta da takamaiman tsari, dole ne mu mai da hankali kan kare hanta da kuma tsarkake aladu daga gubobi!
Lokacin Saƙo: Agusta-09-2021
